“நீர்வளவியலில் நூறு ஆண்டுகால சர்வதேச ஒத்துழைப்பு” - இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை உலக நீர்நிலை தினத்தை கொண்டாடுகிறது.

மனிதன் நீர் வழியாக செல்லத் தொடங்கியதிலிருந்தே நீர்நிலை முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. கண்டங்களுக்கு செல்ல ஒரு கடல் வரைபடம் தேவைப்பட்டதுடன் மேலும் தரவு சேகரிப்பு முதல் வரைபடம் வரை சர்வதேச தரங்களின் மிக உயர்ந்த தரநிலைகள் வரை அனைத்து பணிகளையும் செய்ய நீர்நிலை பயன்படுத்தப்பட்டது. ஒரு நாட்டின் பொருளாதார வளர்ச்சியை மேம்படுத்துவதற்கு தேவையான நீர் தொடர்பான அளவீடுகளை மேற்கொள்வதன் மூலம் தேசிய தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதில் நீர்நிலை சேவை பெரும் பங்களிப்பை செய்கிறது. இலங்கை உட்பட 94 நாடுகளின் உறுப்பினர்களைக் கொண்ட சர்வதேச ஹைட்ரோகிராஃபிக் அமைப்பு (International Hydrographic Organization) , 15 பிராந்திய ஹைட்ரோகிராஃபிக் கமிஷன்கள் (Regional Hydrographic Commissions) மூலம் உலகளவில் நீர்நிலை நடவடிக்கைகளை ஒருங்கிணைக்கிறது. இந்த அமைப்பு 1921 ஜூன் 21, இல் மொனாக்கோவில் நிறுவப்பட்டது, மேலும் 2021 ஜூன் 21, அன்று அதன் நூற்றாண்டு விழாவைக் கொண்டாடுகிறது.

இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை (SLNHS ) 1970 ஜனவரி 19 இல் நிறுவப்பட்டது, அப்போதைய லெப்டினன்ட் ஜஸ்டின் ஜெயசூரிய இதன் தலைமை அதிகாரியாக இருந்திருக்கிரார். பின்னர் அவர் இலங்கை கடற்படையின் தலைமை அருகாரியானார். இருப்பினும், நாட்டின் யுத்த நிலைமை காரணமாக, அதன் பாதை தடைபட்டுள்ளதுடன் 2012 ல் இது இலங்கை கடற்படை நீர்வளவியல் பிரிவாக மீண்டும் நிறுவப்பட்டது. இலங்கையின் தேசிய நீர்நிலை அலுவலகம் (NHO) 1984 ஆம் ஆண்டில் தேசிய நீர்வாழ் ஆராய்ச்சி மற்றும் மேம்பாட்டு முகமையின் (NARA) கீழ் நிறுவப்பட்டது. 2016 இல் எட்டப்பட்ட ஒரு ஒப்பந்தத்தின் மூலம் தேசிய தேவைகளை பூர்த்தி செய்வதற்காக இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை செயல்படுகிறது. இதேபோன்ற ஒப்பந்தத்தின் கீழ், இலங்கை கடற்படை தற்போது இந்த நிருவனத்தில் உள்ள ஆராய்ச்சி கப்பலான ஆர். வி சமுத்ரிகா (RV Samuddrika) இயக்குகிறது.

நீர்வளவியலில் பற்றி அதிகபட்ச நிபுணத்துவம் பெற மேம்பட்ட பயிற்சி அவசியம், இதற்காக இலங்கை கடற்படை அதிகாரிகளுக்கும் மாலுமிகளுக்கும் பிரிட்டன், இந்தியா, பங்களாதேஷ் மற்றும் மலேசியா போன்ற பல்வேறு நாடுகளுக்கு பயிற்சிக்காக அனுப்பப்படுகிறார்கள். தற்போது மாலுமிகளுக்கான அடிப்படை பயிற்சி வகுப்புகள் கடற்படை மற்றும் கடல்சார் அகாடமிலும் நடத்தப்படுகின்றன. தத்துவார்த்த பயிற்சிக்கு மேலதிகமாக, கடினமான கடல் மற்றும் நிலப் பயிற்சிக்கு திரும்புவது இதன் முக்கிய பகுதியாகும். மேம்பட்ட கணிதம் மற்றும் இயற்பியல் பற்றிய அடிப்படை அறிவைக் கொண்டிருப்பது மற்றும் அபாயங்களை எடுக்கும்போது ஒரு சவாலை எதிர்கொள்ள முடிகிறது. அவரது தொழில்முறை மற்றும் தொடர்புடைய அதிநவீன தொழில்நுட்ப கருவிகளைப் பயன்படுத்துவதோடு தரவு பகுப்பாய்வு மூலம் பெறப்பட்ட அறிவின் செல்வமும் அவரது வாழ்க்கையில் ஒரு நீரியல் நிபுணருக்கு ஒரு பெரிய ஆசீர்வாதமாகும்.

கடல்சார் எல்லை நிர்ணயம், கடலோர கடல் பாதுகாப்பு மற்றும் கடலோர பாதுகாப்பு ஆகியவற்றில் நீர்வளவியல் குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்குகிறது கடல் வளங்களை ஆராய்வதில் உதவுவதன் மூலம் ஒரு நாட்டின் பொருளாதார வளர்ச்சியிலும் இந்தத் துறை முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது. எனவே, அனைத்து கடலோர சமூகங்களும் தங்கள் தேசிய திட்டத்தின் மிக உயர்ந்த மட்டத்தில் நீர்நிலை செயல்முறைகளை பராமரிப்பதில் கவனம் செலுத்த வேண்டியது அவசியம். இந்த தேசிய தேவைக்கு ஏற்ப, கொழும்பு மற்றும் ஹம்பந்தோட்டை சர்வதேச துறைமுகங்களின் வருடாந்திர கணக்கெடுப்புகளுக்கும், தீவைச் சுற்றியுள்ள கடலோரப் பகுதிகளை நிர்ணயிப்பதற்கும் இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை மிக பெரிய பங்களிப்பை வழங்குகிறது. மேலும், தீவின் மொத்த நிலப்பரப்பில் சுமார் 27 மடங்கு கடல் பகுதியை ஆக்கிரமிக்க ஐக்கிய நாடுகளின் கடல் சட்டம் (UNCLOS - United Nations Convention on the Law of the Sea) යටතේ මහද්වීපික තටකය (continental shelf claims) இன் கீழ் ஒரு கண்ட அலமாரி உரிமை கோரலுக்கான அறிக்கைகள் இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவையும் ஆகும் தயாரிப்பில் அதன் அதிகபட்ச பங்களிப்பை வழங்கியுள்ளது.

மேலும், வருங்கால சந்ததியினருக்கான அதன் பொறுப்புகளை நன்கு அறிந்த இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை, ருஹுன பல்கலைக்கழகம், ஊவ வெல்லஸ்ஸ பல்கலைக்கழகம் மற்றும் சர் ஜான் கொத்தலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகம் போன்ற பல்கலைக்கழகங்களின் மாணவர்களுக்கு நீர்வளவியல் டிப்ளோமாவை நடத்துகிறது. அதே நேரத்தில், நடைமுறை பயிற்சி அமர்வுகள் இணையாக நடத்தப்படுகின்றன.

இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவையும் சர்வதேச அரங்கில் உறவுகளைப் பேணுவதில் அதன் நிபுணத்துவத்தைப் பயன்படுத்துவதன் மூலம் அதன் தேசிய பொறுப்பை நிறைவேற்ற முடிந்தது. கடற்படையின் தலைமை நீர்நிலை அதிகாரி ரியர் அட்மிரல் ஒய்.என். ஜெயரத்ன, வட இந்தியப் பெருங்கடல் நீர்நிலை கமிஷனின் (என்ஐஓஎச்சி) தற்போதைய தலைவராக உள்ளார்; IHO இன் பிராந்திய ஒத்துழைப்பு மற்றும் அதன் 20 வது கூட்டம் இந்த ஆண்டு ஜூலை மாதம் நடைபெற உள்ளது.

சர்வதேச கடல் பயணங்களுக்கு மிகவும் முக்கியமான இலங்கையைச் சுற்றியுள்ள கடல் பகுதிகளை அளவிடுவதற்கும், இந்திய நீர்நிலை பிரிவுடன் சமீபகாலமாக தொடர்பு கொண்டு நவீன தேவைகளுக்கு ஏற்ப கடந்த காலங்களில் நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டுள்ளதுடன் தனது அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகளை பல்வேறு நாடுகளில் பயிற்சி வகுப்புகளுக்கு வழிநடத்துவதற்கும் கடற்படை நீர்நிலை பிரிவு நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது.

நீர்வளவியலில் சர்வதேச ஒத்துழைப்புக்கான நூறு ஆண்டுகள்” என்ற கருப்பொருளுடன் 2021 ஜூன் 21 அன்று உலக நீர்வளவியல் தினத்தை கொண்டாடும் இலங்கை கடற்படை நீர்நிலை சேவை இலங்கையைச் சுற்றியுள்ள நீரில் பாதுகாப்பான கடல் பாதைகளை பராமரிப்பதில் தொடர்ந்து ஈடுபட்டு வருகிறது.