பிரதான பழுதுபார்ப்புகளுக்குப் பிறகு சீஜி 405 படகு கடலோர காவல்படையிடம் ஒப்படைக்கப்பட்டது

இலங்கை கடற்படை மூலம் பிரதான பழுதுபார்ப்பு (Major refit) நடவடிக்கைகள் மேற்கொள்ளப்பட்ட இலங்கை கடலோர காவல்படையின் சீஜி 405 படகு மீண்டும் இலங்கை கடலோர காவல்படையிடம் ஒப்படைக்கும் நிகழ்வு வடக்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் தலைமையில் 2021 ஜூன் 16 ஆம் திகதி இடம்பெற்றது.

வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் பொறியியல் திணைக்களத்தால் மேற்கொண்ட சீஜி 405 படகின் முக்கிய மறுசீரமைப்பு நடவடிக்கைகள் 2019 ஜூலை 22 ஆம் திகதி தொடங்கி 2021 ஜூன் 11 ஆம் திகதி வெற்றிகரமாக நிறைவடைந்தது. வடக்கு கடற்படை கட்டளையில் முதன்முறையாக மேற்கொள்ளப்பட்ட இந்த பிரதான மறுசீரமைப்பு நடவடிக்கையின் முதல் மற்றும் மூன்றாவது கட்டங்கள் கட்டளை ஏவுதலில் நடத்தப்பட்டதுடன் இரண்டாவது கட்டம் ஏவுதலின் அருகில் நடத்தப்பட்டது. பிரதான இயந்திரம் உட்பட இயக்க முறைமையின் அனைத்து மின் பழுதுபார்ப்புகளும் கட்டளை மின் மற்றும் மின்னணு துறையால் மேற்கொள்ளப்பட்டன.

பழுதுபார்ப்புகளுக்குப் பிறகு படகின் செயல்பாட்டு நிலையை துறைமுகத்திலும் கடலிலும் 2021 மே 25 முதல் 2021 ஜூன் 6 வரை நடத்தப்பட்ட பின் சீஜி 405 படகு 2021 ஜூன் 11ஆம் திகதி இயக்கப்பட்டது. அதன்படி, சீஜி 405 படகு அதிகாரப்பூர்வமாக அதன் கட்டளை அதிகாரியிடம் 2021 ஜூன் 16 ஆம் திகதி வடக்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதியால் ஒப்படைக்கப்பட்டது.