கொவிட் 19 அபாயத்தை எதிர்கொண்டு சுகாதாரத் துறையில் வசதிகளை மேம்படுத்த கடற்படையின் பங்களிப்பு

தற்போதுள்ள கோவிட் 19 அபாயத்தை எதிர்கொண்டு சுகாதாரத் துறையின் உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்துவதற்கான அரசாங்க திட்டங்களுக்கு ஆதரவாக மேற்கு மற்றும் தெற்கு மாகாணங்களில் கோவிட் 19 தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு சிகிச்சையளிக்க தேவையான உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்த இலங்கை கடற்படை பல திட்டங்களை செயல்படுத்தி வருகிறது.

அதன்படி, மேற்கு மாகாணத்தின் கம்பஹ, வெரெல்லவத்த பகுதியில் மூடப்பட்ட ஒரு தொழிற்சாலை கடற்படையின் தொழில்நுட்ப மற்றும் தொழிலாளர் உதவியுடன் கொவிட் 19 இடைநிலை சிகிச்சை மையமொன்றாக மாற்ற 2021 மே 02 ஆம் திகதி நடவடிக்கைகள் எடுக்கப்பட்டதுடன் இந்த இடைநிலை சிகிச்சை மையத்தில் கிடைக்கும் இடத்தைப் பொறுத்து 2000 படுக்கைகள் வரை தங்குவதற்கு உள்கட்டமைப்புகள் உருவாக்கப்பட்டு வருகிறது.

மேலும்,கொவிட் 19 நோயாளிகளுக்கு சுகாதார சிகிச்சை அளிக்க கடற்படை ஏற்கனவே கம்பஹ பொது வைத்தியசாலையில் மூன்று வார்டு வளாகங்களை உருவாக்கி வருகிறது. இந்த முன்னேற்றங்களுக்குப் பிறகு, வார்டு வளாகத்தை 50 படுக்கைகளுடன் கூடிய COVID 19 சிகிச்சை பிரிவாகப் பயன்படுத்தலாம். மேலும், மினுவாங்கொடை அடிப்படை வைத்தியசாலையில் இரண்டு (02) வார்டு வளாகங்களின் வசதிகள் விரிவுபடுத்தப்பட்டு, கோவிட் 19 நோயாளிகளுக்கு பாதுகாப்பான சூழலில் சிகிச்சையளிக்க, வார்டு வளாகம் ஒரு COVID 19 சிகிச்சை பிரிவாக மாற்ற எதிர்பார்க்கப்படுகிறது, இது 35 படுக்கைகளுடன் வசதி செய்யப்பட்டுள்ளது.

இதேபோல், கோவிட் 19 சிகிச்சைக்காக 20 படுக்கைகள் கொண்ட ஒரு வார்டை நிறுவுவதற்கும், பி.சி.ஆர் சோதனைகளை மேற்கொள்வதற்கும், சுகாதாரப் பணியாளர்களுக்கு தேவையான வசதிகளை வழங்குவதற்கும் கடற்படையினரால் கம்பஹ வதுபிடிவல அடிப்படை வைத்தியசாலையில் மூன்று (03) தற்காலிக கட்டிடங்கள் (03) விரைவாக நிர்மாணித்து வருகிறது.

இது தவிர, 2021 மே 04 ஆம் திகதி காலி பூஸ்ஸ கடற்படைத் தளத்தில் 200 படுக்கைகளுடன் COVID 19 நோயாளிகளுக்கான ஒரு இடைநிலை பராமரிப்பு மையத்தை இலங்கை கடற்படை நிறுவியதுடன் கொவிட் 19 தொற்றுநோயால் பாதிக்கப்பட்ட நோயாளிகளுக்கு சுகாதாரமான சிகிச்சையை வழங்க பலபிட்டிய அடிப்படை மருத்துவமனையில் ஒரு வார்டு வளாகம் உருவாக்கப்பட உள்ளது.

மேலும், எதிர்காலத்தில் கோவிட் 19 வைரஸ் பரவாமல் தடுப்பதற்கான அரசாங்கத்தின் முயற்சிகளுக்கு பல்வேறு வழிகளில் பங்களிப்பதன் மூலம் சுகாதாரத் துறைக்கு தனது முழுமையான ஆதரவை வழங்க கடற்படை தயாராக உள்ளது.


கம்பஹ, வெரெல்லவத்த இடைநிலை சிகிச்சை மையம்


கம்பஹ வைத்தியசாலை


மினுவாங்கொடை அடிப்படை வைத்தியசாலை


கம்பஹ அடிப்படை வைத்தியசாலை


காலி பூஸ்ஸ கடற்படைத் தளத்தில் உள்ள COVID 19 நோயாளிகளுக்கான இடைநிலை பராமரிப்பு மையம்