செயலிழந்த படகு பாலம் கடற்படையின் உதவியுடன் புதுப்பிக்கப்பட்டது

யாழ்ப்பாணம், புங்குடுதீவில் குரிகட்டுவான் படகுத்துறையில் இருந்து நயனதீவுக்கு பொருட்கள் மற்றும் பயணிகளை கொண்டு செல்ல சாலை மேம்பாட்டு ஆணையத்தால் பயன்படுத்தப்பட்ட படகு பாலம் (Ferry) பல மாதங்களாக செயலற்ற நிலையில் இருந்ததுடன் சமீபத்தில் கடற்படையின் பங்களிப்புடன் புதுப்பிக்கப்பட்டது.

யாழ்ப்பாணம், நயனதீவுக்கு குரிகட்டுவான் படகுத்துறையில் இருந்து பொருட்கள் மற்றும் பயணிகளை கொண்டு செல்ல சாலை மேம்பாட்டு ஆணையத்தால் பயன்படுத்தப்பட்ட படகு பாலம் (Ferry) பல மாதங்களாக செயலற்ற நிலையில் இருப்பது நயனதீவுவாசிகளின் அன்றாட நடவடிக்கைகளுக்கு பெரும் தடையாக இருந்தது. மேலும், நாகதீப ராஜமஹா விஹாரயவில் மாநில வெசக் திருவிழாவுடன் இணைந்து மேற்கொள்ளப்பட்டு வரும் அபிவிருத்திப் பணிகள் மற்றும் நயனதீவில் சாலை தரைவிரிப்பு திட்டம் தொடர்பான பொருட்கள் மற்றும் இயந்திரங்களை கொண்டு செல்வது கடுமையாக தடைபட்டுள்ளது.

இந்த படகின் செயலற்ற தன்மையால் நயனதீவில் அபிவிருத்திப் பணிகளுக்கான வழங்கல் தேவைகள் கடற்படை தரையிறங்கும் கப்பல்கள் மூலம் காங்கேசந்துரை துறைமுகத்திலிருந்து நயனதீவுக்கு கொண்டு செல்வதற்கான அதிக செலவை கவனித்த கடற்படை செயலற்ற நிலையில் உள்ள இந்த படகை வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் பொறியியல் துறையின் மேற்பார்வையில் புதுப்பித்துள்ளது.

மேலும், இந்த படகின் கதவு சிதைந்ததால் நயனதீவுக்கு அருகே கடலில் விழுந்திருந்ததுடன் வடக்கு கடற்படை கட்டளையுடன் இணைக்கப்பட்ட சுழியோடி பிரிவால் படகு கதவு மீட்கப்பட்டு தேவையான பழுதுபார்ப்புகளுக்குப் பிறகு படகில் பொருத்தப்பட்டது.

தீவுவாசிகளின் அன்றாட வேலைகளை மீட்டெடுக்கும் நோக்கத்துடன், படகு பாலத்தை மீண்டும் செயல்பாட்டு நிலைக்கு கொண்டு வந்த கடற்படையை அரசாங்க அதிகாரிகளால் மற்றும் யாழ்ப்பாணம் பொது மக்களால் பெரிதும் பாராட்டப்பட்டன. மேலும், இது மாநில வெசாக் திருவிழாவிற்கு இணையாக நயனதீவில் மேற்கொள்ளப்பட்டு வரும் அபிவிருத்தி நடவடிக்கைகளை திறமையாக செயல்படுத்தவும் உதவும்.