ஹம்பாந்தோட்டை கரகம் லேவாயவுக்கு வான்வழி படகொள்றை (Air propelled boat) ஈடுபடுத்தப்பட்டது.

ஹம்பாந்தோட்டை சர்வதேச துறைமுக வழாகத்தில் அமைந்துள்ள எரிவாயு மற்றும் எண்ணெய் சேமிப்பகங்களுக்கு வழங்கப்பட்ட பாதுகாப்பை மேலும் வலுப்படுத்தும் நோக்கத்துடன், இலங்கை கடற்படை 2021 ஏப்ரல் 18 அன்று முதல் ஹம்பாந்தோட்டை கரகம் லேவாயவின் ஆழமற்ற நீரில் ஓடக்கூடிய ஒரு வான்வழி படகு செயல்படுத்தியது.

ஆழமற்ற நீரில் செல்ல பயன்படும் இந்த வான்வழி படகு (Air propelled boat), சதுப்பு நிலப்பகுதிகளில் செல்ல தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் பொறியியல் துறையால் மேம்படுத்தப்பட்டது. அதன்படி, இது மற்ற படகுகளால் அணுக முடியாத கரகம் லேவாயவின் சதுப்பு நிலப்பரப்பில் கடற்படை நடத்திய பாதுகாப்பு ரோந்துகளுக்கு திறமையாக பயன்படுத்த முடியும், மேலும், இந்த படகு இயக்குபவர்களுக்கு ஒரு பயிற்சி திட்டம் தெற்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேரா ஏப்ரல் 18 ஆம் திகதி கரகம் லேவாய சதுப்பு நில நீரில் நடத்தினார்.

கடற்படை கட்டளை அதிகாரி ஹம்பாந்தோட்டை கொமடோர் மஹேஷ் த சில்வா, இலங்கை கடற்படைக் கப்பல் காவன்திஸ்ஸ நிருவனத்தின் கட்டளை அதிகாரி கேப்டன் எல்.ஏ.டி.டி சாமேந்திர மற்றும் தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் கொமடோர் அதிகாரி கப்பல்துறைக்கு இணைக்கப்பட்ட மாலுமிகள் குழு இந்த சந்தர்ப்பத்தில் கலந்து கொண்டனர்.