நில்வெல்ல நீருக்கடியில் கலைக்கூடம் பொதுமக்களுக்காக திறந்து வைக்கப்பட்டது.

உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலா பயணிகளை ஈர்க்கும் நில்வெல்ல கடற்கரை இலங்கையின் தெற்கு கடற்கரையில் உள்ள ஒரு அழகான கடற்கரையாகும், குறித்த அழகான கடற்கரையை மிகவும் கவர்ச்சிகரமானதாக மாற்ற கடற்படையின் பங்களிப்புடன் கட்டப்பட்ட நில்வெல்ல நீருக்கடியில் கலைக்கூடம் (Underwater Gallery Nilwella) இன்று (2021 ஏப்ரல் 10) கடற்படைத் தளபதி, வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் அழைப்பின் பேரில் இளைஞர் மற்றும் விளையாட்டு அமைச்சர் திரு நாமல் ராஜபக்‌ஷ அவர்களினால் திறந்து வைக்கப்பட்டது.

இயற்கை மற்றும் மனித நடவடிக்கைகள் காரணமாக கடல் வாழ் உயிரினங்கள், கடல் தாவரங்கள் மற்றும் பவளப்பாறைகள் அழிக்கப்படுவதைத் தடுப்பதன் மூலம் கடல் சுற்றுச்சூழலைப் பாதுகாக்கும் அதே வேளையில் ஒரு செயற்கை மீன் வளர்ப்பு சூழலை உருவாக்குதல், பவள வளர்ச்சிக்கு செயற்கை அடி மூலக்கூறுகளை உருவாக்குவதன் மூலம் சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு ஒரு புதிய அனுபவத்தை உருவாக்கும் நோக்கத்துடன் இலங்கை கடற்படை, மீன்வளத்துறை அமைச்சகம் மற்றும் அலங்கார மீன், நன்னீர் மீன் மற்றும் இறால் வளர்ப்பு, மீன்வள துறைமுக மேம்பாடு, பல நாள் மீன்வள மற்றும் மீன் ஏற்றுமதி அமைச்சகத்துடன் இணைந்து இந்த நீருக்கடியில் கலைக்கூடம் மாதரை நில்வெல்வைச் சுற்றியுள்ள கடலோரப் பகுதியில் நிறுவப்பட்டது.

கடற்படைத் தளபதி, வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் உத்தரவு மற்றும் வழிகாட்டுதலின் கீழ் தெற்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி ரியர் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேராவின் மேற்பார்வையில் நிர்மாணிக்கப்பட்ட இந்த நீருக்கடியில் கலைக்கூடம் 100 மீ நீளம் மற்றும் 40 மீ அகலமுள்ள மாதிரி நகரத்தை பிரதிபலிக்கிறது.

நில்வெல்ல கடற்கரை மற்றும் தீவு உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளை ஈர்க்கும் ஒரு அழகான கடற்கரையாகும். உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகள் இந்த பகுதியில் தொடர்ந்து நீரில் மூழ்கி நீரின் அழகை ரசிக்கிறார்கள். சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு ஒரு புதிய அனுபவத்தை வழங்கும் வகையில் கடற்படையினர் சுற்றுச்சூழல் நட்பு மூலப்பொருட்களினால் நிர்மாணிக்கப்பட்ட மனித உருவங்கள், கட்டிட மாதிரிகள் மற்றும் வாகனங்கள், விமானங்கள் மற்றும் பவள வளர்ச்சிக்கான செலவழிப்பு அடி மூலக்கூறுகள் உள்ளிட்ட பல்வேறு வடிவமைப்பு மாதிரிகள் இந்த நீருக்கடியில் கலைக்கூடத்தில் உள்ளது. இங்குள்ள சில மாதிரிகள் சிறிய பாறைகளை ஒன்றுக்கு ஒன்று இணைப்பதன் மூலம் தயாரிக்கப்பட்டுள்ளன. இதனால் கடல்சார் தாவரங்கள் மற்றும் பவளப்பாறைகள் அந்த மேற்பரப்பில் எளிதில் வளரவும், மிகக் குறுகிய காலத்தில் இயற்கை மீன் இனப்பெருக்கத்திற்கு உகந்த சூழலை உருவாக்கவும் உதவும்.

மேலும், சுழியோடிநபர்களுக்கு மட்டுமல்ல, அனைத்து உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கும் கடல் மேற்பரப்பில் நீந்துவதன் மூலமும், கண்ணாடி பாட்டம்ஸுடன் உள்ள டிங்கி படகுகள் மூலமும் 4 மீ முதல் 10 மீ ஆழத்தில் அமைந்துள்ள இந்த கவர்ச்சிகரமான சுற்றுச்சூழலை காணலாம் .

மீன் இனப்பெருக்கத்திற்கு உகந்த நீர்வாழ் சூழலை சரிசெய்வது எதிர்காலத்தில் மிகப் பெரிய பொருளாதார நன்மைகளை அறுவடை செய்ய உதவும், மேலும் இலங்கை கடற்படை தனது தொழில்முறை திறன்களை இதுபோன்ற சுற்றுச்சூழல் பராமரிப்பு திட்டங்களுக்கு பயன்படுத்த தொடர்ந்து தயாராக உள்ளது.

இந்த திட்டத்தை வெற்றிபெற கடற்படை பல பொது மற்றும் தனியார் நிறுவனங்களின் தாராள ஆதரவைப் பெற்றுள்ளது. இன்று, இடம்பெற்ற திறப்பு நிகழ்வுக்காக தெற்கு மாகாண ஆளுநர் கலாநிதி சிலி கமகே, அலங்கார மீன், நன்னீர் மீன் மற்றும் இறால் வளர்ப்பு, மீன்வள துறைமுக மேம்பாடு, பல நாள் மீன்வள மற்றும் மீன்வள ஏற்றுமதி மாநில அமைச்சர் திரு காஞ்சன விஜசேகர, மாநில அதிகாரிகள், தெற்கு கடற்படை கட்டளைத் தளபதி ரியர் அட்மிரல் பிரியந்த பெரேரா மற்றும் ஏராளமான கடற்படை வீரர்கள் கலந்து கொண்டனர்.