ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேரா கடற்படையின் தலைமை அதிகாரியாக நியமிக்கப்பட்டார்

இலங்கை ஜனநாயக சோசலிச குடியரசின் தலைவரும், ஆயுதப்படைகளின் தலைவருமான ஜனாதிபதி அதிமேதகு கோட்டபய ராஜபக்ஷ அவர்கள் ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேராவை இலங்கை கடற்படையின் தலைமை அதிகாரியாக 2021 மார்ச் 21 திகதி முதல் அமல்படுத்தினார். அதன் படி, கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன குறித்த நியமனக் கடிதத்தை அதிகாரப்பூர்வமாக ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேராவுக்கு வழங்கினார்.

ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேரா, கம்பஹ பண்டாரநாயக்க மஹா வித்தியாலயத்தில் சிறந்த பழைய மாணவராவார். அவர் 1986 பிப்ரவரி 28 அன்று இலங்கை கடற்படையின் நிர்வாக பிரிவில் 14 வது கேடட் ஆட்சேர்ப்புக்கான கேடட் அதிகாரியாக சேர்ந்தார். மேலும் அவர் 1989 ஆம் ஆண்டில் இந்தியாவில் தனது துணை லெப்டினன்ட் தொழில்நுட்ப பாடநெறியையும், 1993 ல் இந்தியாவில் நீண்ட ஆயுத பாடநெறியையும் வெற்றிகரமாக முடித்தார்.

அவர் தனது பதவிக் காலத்தில், இலங்கை கடற்படையின் கப்பல் மற்றும் நில நிறுவனங்களில், முக்கிய பதவிகளை வகித்தார். துரித தாக்குதல் ரோந்து படகுகளின் கட்டளை அதிகாரியாகவும், வேகமான பயணிகள் கப்பல்கள், தரையிறங்கும் கப்பல்கள், வேக தாக்குதல் கப்பல்கள் மற்றும் ஆழ்கடல் கண்காணிப்புக் கப்பல்களின் கட்டளை அதிகாரிகளாகவும் பணியாற்றியுள்ளார். இரண்டு நில நிறுவனங்களிலும் அவர் கட்டளை அதிகாரியாக பணியாற்றியுள்ளார். கடற்படை தலைமையகத்தில் பல்வேறு அதிகாரி மற்றும் மூத்த அதிகாரி பதவிகளை வகித்துள்ள அவர் மூத்த பணியாளர் அதிகாரி ஆயுதங்கள், பணியாளர் அதிகாரி ஆயுதங்கள், துணை இயக்குநர் கடற்படை ஆயுதங்கள், இயக்குநர் கடற்படை ஆயுதங்கள் மற்றும் கடற்படை ஆய்வு பிரிவு, இயக்குநர் கடற்படை பயிற்சி, இயக்குநர் அரசு ஒருங்கிணைந்த துப்பாக்கிகள். (CEFAP) மற்றும் கடற்படை சுகாதார நிவாரண நிதியத்தின் முதல் மேலாளர் ஆகிய பதவிகளும் வகித்தார்.

மேலும் அவர் திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் கடல்சார் அகாடமியில் பயிற்சி கேப்டன் மற்றும் தளபதியாகவும் பணியாற்றினார். கிழக்கு கடற்படை கட்டளையின் துணை தளபதி மற்றும் தெற்கு, வடமேற்கு மற்றும் கிழக்கு கடற்படை கட்டளைகளின் தளபதியாகவும் பணியாற்றினார். ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேரா 2021 மார்ச் 21 அன்று கடற்படையின் தலைமை அதிகாரியாக நியமிக்கப்படுவதற்கு முன்னர் கடற்படையின் துணைத் தலைமை அதிகாரியாக பணியாற்றினார்.

ரியர் அட்மிரல் ருவான் பெரேரா இந்தியாவின் வெலிங்டனில் உள்ள பாதுகாப்பு சேவைகள் பணியாளர் கல்லூரியின் புகழ்பெற்ற மாணவர் ஆவார். அவர் இந்தியாவின் மெட்ராஸ் பல்கலைக்கழகத்தில் முதுகலை பட்டம் பெற்றார். அவர் 2003 ஆம் ஆண்டில் கடல்சார் சட்டம் பற்றிய பாடநெறி, 2007 ஆம் ஆண்டில் சர்வதேச உறவுகள் குறித்த பாடநெறி மற்றும் 2015 ஆம் ஆண்டில் அமெரிக்காவில் மேம்பட்ட பாதுகாப்பு பாடநெறியும் மேற்கொண்டுள்ளார். மேலும், அவர் அமெரிக்கா, சீனா, பிரான்ஸ், பிரித்தானியா மற்றும் சிங்கப்பூர் ஆகிய நாடுகளில் சிறப்பு குறுகிய கால படிப்புகளையும் முடித்துள்ளார், 2015 மற்றும் 2016 ஆம் ஆண்டுகளில் பாதுகாப்பு ஆய்வுகளில் தனது இரண்டாவது முதுகலை பட்டத்தையும், தேசிய பாதுகாப்பு பாடநெறியும் சீனாவின் பீஜிங்கில் உள்ள தேசிய பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தில் முடித்துள்ளார்.

அவர் 1988 ஆண்டு முதல் பயங்கரவாதத்திற்கு எதிரான போராட்டத்தில் தீவிரமாக ஈடுபட்டுள்ளார். ரனசூர பதக்கம் உள்ளிட்ட பல சேவை பதக்கங்கள் மற்றும் முன்மாதிரியான சிறந்த பாத்திரத்திற்கு உத்தம சேவா பதக்கத்தயும், இராணுவத்தில் பணியாற்றும் போது ஏற்பட்ட காயங்களுக்கு தேசபுத்ர பதக்கத்தயும் பெற்றார். மேலும், அவரது சேவையைப் பாராட்டி கடற்படைத் தளபதியிடமிருந்து நான்கு பாராட்டு கடிதங்களையும் அவர் பெற்றுள்ளார்.

ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேரா திருமதி திலினி வேவிடவை திருமணம் செய்து கொண்டார், அவர்களுக்கு ஒரு மகள் ரிவிதினு பெரேரா மற்றும் ஒரு மகன் ரிவிஜ பெரேரா உள்ளனர்.