பயிற்சியை வெற்றிகரமாக முடித்த 62 மத்திய அதிகாரிகள் திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் கடல்சார் அகாடமியில் அதிகாரமளிக்கப்பட்டனர்.

திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் கடல்சார் அகாடமியில் பயிற்சியளிக்கப்பட்ட இலங்கை கடற்படை கேடட் அதிகாரிகளின் 61 வது ஆட்சேர்ப்பு மற்றும் கொதலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 35 வது ஆட்சேர்ப்பில் சேர்ந்த 62 மத்திய அதிகாரிகளின் அதிகாரமளிப்பு விழா 2020 டிசம்பர் 12 அன்று திருகோணமலை கடற்படை மற்றும் கடல்சார் அகாடமியில் கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்னவின் அழைப்பின் பேரில், வருகை தந்த பாதுகாப்பு அமைச்சின் செயலாளர் மேஜர் ஜெனரல் (ஓய்வு) கமல் குணரத்ன அவர்களின் தலைமையில் இடம்பெற்றது.

பயிற்சியை வெற்றிகரமாக முடித்த இலங்கை கடற்படையின் 61 ஆவது ஆட்சேர்ப்பின் 48 மத்திய அதிகாரிகள் மற்றும் கொதலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 35 வது ஆட்சேர்ப்பின் 14 மத்திய அதிகாரிகள் கடற்படை மற்றும் கடல் அகாடமியின் பிரதான துரப்பண மைதானத்தில் நடந்த பிரமாண்ட அணிவகுப்பில் தங்கள் பெற்றோர் மற்றும் சிறப்பு விருந்தினர்கள் முன்னிலையில் வெளியேறிக் சென்றனர்.

பயிற்சி காலத்தில் சிறந்து விளங்கிய மத்திய அதிகாரிகளுக்கு சிறப்பு விருதுகள் பாதுகாப்பு அமைச்சின் செயலாளர் வழங்கினார். அதன்படி, கொதலாவல பாதுகாப்பு பல்கலைக்கழகத்தின் 35 வது ஆட்சேர்ப்பின் சிறந்த மத்திய அதிகாரிக்கான அதிகாரி வாள் மற்றும் தொழில்முறை பாடங்களில் மற்றும் அனைத்து பாடங்களிலும் அதிக மதிப்பெண் பெற்ற மத்திய அதிகாரிக்கான விருது மத்திய அதிகாரி ஏ.கே.எஸ் பெரேரா பெற்றுள்ளார். சிறந்த விளையாட்டு வீரருக்கான விருது மத்திய அதிகாரி ஏ.எச்.டீ.டீ தாருக பெற்றுள்ளார். மேலும் சிறந்த குறிவைத்த நபருக்கான விருதை மத்திய அதிகாரி டப்.ஏ இமேஷக பெற்றுள்ளார்.

கடல் மற்றும் கடல்சார் பீடத்தில், 61 வது ஆட்சேர்ப்பின் சிறந்த மத்திய அதிகாரிக்கான அதிகாரி வாள் மத்திய அதிகாரி கே.வி.ஆர் கருணாரத்ன பெற்றுள்ளார். கடற்படை, தொழில்முறை மற்றும் அனைத்து பாடங்களிலும் அதிக மதிப்பெண்கள் பெற்ற விருது மத்திய அதிகாரி பி.வி. குலசிங்க பெற்றுள்ளார். சிறந்த விளையாட்டு வீரருக்கான விருது மத்திய அதிகாரி ஏ.எச்.ஜி.சி டி சில்வா பெற்றுள்ளார். மேலும் சிறந்த குறிவைத்த நபர் விருதை மத்திய அதிகாரி ஆர்.பி.எல். டி சில்வா பெற்றுள்ளார்.

இங்கு அதிகாரமளிக்கப்பட்ட அதிகாரிகளை உரையாற்றிய பாதுகாப்பு செயலாளர், நாட்டின் இறையாண்மையையும் பிராந்திய ஒருமைப்பாட்டையும் பாதுகாப்பதற்கான சவால் ஆயுதப்படைகளிடம் உள்ளது என்றும், தாய்நாட்டிற்கு சேவை செய்ய கடற்படையில் சேர முடிந்ததில் அதிகாரமளிக்கப்பட்ட அதிகாரிகள் மகிழ்ச்சியடைய வேண்டும் என்றும் கூறினார். சரியான முடிவை எடுப்பதில் தங்கள் குழந்தைகளுக்கு சரியான வழிகாட்டுதல்களை வழங்கிய அதிகாரமளிக்கப்பட்ட அதிகாரிகளின் பெற்றோருக்கு நன்றி தெரிவித்த அவர், குழந்தைகளின் முடிவைப் பற்றி பெற்றோர்கள் பெருமைப்பட வேண்டும் என்றும் கூறினார்.

கடினமான பயிற்சி பெற்ற உடல் மற்றும் மன திறன்களின் மூலம் எந்தவொரு எதிர்கால சவாலையும் பொறுப்பான அதிகாரிகள் எளிதில் சமாளிக்க முடியும் என்றும், தேசிய பாதுகாப்புக்காக அரசாங்கம் அதிக அளவு பணத்தை ஒதுக்குவதால் எதிர்காலத்தில் கடற்படையின் வளங்களை குறைவாகவும் அதிகபட்ச உற்பத்தித்திறனுடனும் பயன்படுத்த வேண்டிய பொறுப்பு இளம் அதிகாரிகளுக்கு உள்ளது என்றும் பாதுகாப்பு செயலாளர் மேலும் தெரிவித்தார். தனது தொழில்முறை திறன்களையும் தலைமைத்துவ குணங்களையும் மேம்படுத்துவதன் மூலம் எதிர்காலத்தில் தனது வாழ்க்கையை கட்டியெழுப்ப வேண்டும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இறுதியாக, அதிகாரமளிக்கப்பட்ட அதிகாரிகள் நாட்டிற்கு எதிரான பல்வேறு அச்சுறுத்தல்களிலிருந்து நாட்டைப் பாதுகாப்பது மட்டுமல்லாமல், தேசிய ஒற்றுமை மற்றும் ஒத்துழைப்பைப் பாதுகாப்பதிலும் உறுதியாக இருக்க வேண்டும் என்றும், அதே சமயம் கடற்படை அதிகாரியாக கீழ்ப்படிய வேண்டிய சட்டங்கள் மற்றும் விதிமுறைகளை மதித்து தாய்நாட்டிற்கு சேவை செய்யத் தீர்மானிக்க வேண்டும் என்றும் கூறி பாதுகாப்பு செயலாளர் வெளியேறிச் செல்லும் அதிகாரிகளுக்கு தனது வாழ்த்துக்களை தெரிவித்தார்.

இந்த அதிகாரமளிக்கும் விழாவுக்காக கடற்படைத் தலைமை பணியாளர் ரியர் அட்மிரல் கபில சமரவீர, துணைப் தலைமை பணியாளர் மற்றும் மேற்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி ரியர் அட்மிரல் சுமித் வீரசிங்க, பணிப்பாளர் நாயகம் வழங்கல் மற்றும் சேவைகள், வரவு செலவு மற்றும் நிதி ரியர் அட்மிரல் உதய ஹெட்டியராச்சி, கிழக்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி ரியர் அட்மிரல் ருவன் பெரேரா, பணிப்பாளர் நாயகம் மின் மற்றும் மின் பொறியாளர் ரியர் அட்மிரல் எஸ்.வி.ஜே.என் சமரசிங்க பணிப்பாளர் நாயகம் பொறியாளர் ரியர் அட்மிரல் ரவி ரணசிங்க, கடல் மற்றும் கடல் அறிவியல் பீடத்தின் தளபதி கமடோர் தம்மிக குமார, செயல் பணிப்பாளர் நாயகம் மற்றும் இயக்குநர் கடற்படை பயிற்சி கொமடோர் கான்சன பானகொட உட்பட கிழக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு இணைக்கப்பட்ட மூத்த அதிகாரிகள், முப்படைகளின் மூத்த அதிகாரிகள் மற்றும் காவல்துறை மற்றும் வெளியேறும் அதிகாரிகளின் பெற்றோர்களும் கலந்து கொண்டனர்.

கடற்படை கலாச்சார குழு மற்றும் இசைக்குழு காட்சி வழங்கிய ஒரு அற்புதமான கலாச்சார செயல்திறன் மற்றும் நேர மரியாதைக்குரிய கடற்படை பழக்கவழக்கங்களின்படி ஒரு சடங்கும் சூரிய அஸ்தமனத்துடன் பிரகாசமான காட்சி முடிந்தது. நாட்டில் கோவிட் -19 இன் ஆபத்து காரணமாக, கடற்படை இந்த திட்டத்தில் அனைத்து சுகாதார வழிமுறைகளையும் நடைமுறைகளையும் பின்பற்றியது.