கடற்படைத் தளபதி வடக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு திடீர் விஜயம்

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் நிஷாந்த உலுகேதென்ன இலங்கை கடற்படையின் 24 வது கடற்படைத் தளபதியாக நியமிக்கப்பட்ட பின்னர் முதல் முறையாக 2020 செப்டம்பர் 26 ஆம் திகதி வடக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு திடீர் விஜயமொன்றை மேற்கொண்டார்.

இந்த விஜயத்தின் போது, கடற்படைத் தளபதி வடக்கு கடற்படை கட்டளைக்கு சொந்தமான இலங்கை கடற்படை கப்பல் உத்தர, எலார, அக்போ, கோட்டைம்பர, கஞ்சதேவ, வேலுசுமன மற்றும் அந்தந்த நிருவனங்களில் கடலோர கண்காணிப்பு மையங்களில் கண்காணிப்பு சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டார், அத்துடன் கட்டளை ஏற்பாடு செய்த பல சிறப்பு நிகழ்வுகளிலும். கலந்து கொண்டார்.

அதன்படி, இலங்கை கடற்படை கப்பல் உத்தர நிருவனத்தின் அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகளை உரையாற்றிய கடற்படைத் தளபதி இந்த கட்டளையின் கடமைகளை நிறைவேற்றும் போது மிகுந்த விழிப்புடன் இருக்க வேண்டியதன் அவசியத்தையும், கடற்படை ஒழுக்கத்தைப் பேணுவதில் மற்றும் மென்மையான நிர்வாகச் செயல்பாட்டில் அவசியத்தையும் சுட்டிக்காட்டினார். அதன் பின் கடற்படை மரபுக்கு ஏற்ப நிறுவனங்களின் அன்றாட நடைமுறைகளை பராமரிப்பதற்கும் மாலுமிகளின் சரியான சுகாதார குறியீட்டை பராமரிக்கவும் வலியுறுத்தினார். மேலும், போதைப்பொருள் குற்றங்களுக்கு எதிராக கடுமையான ஒழுங்கு நடவடிக்கை எடுக்கபடும் என்றும் கூறினார். வடக்கு கடற்படை கட்டளையை ஒரு கோவிட் -19 இலவச மண்டலமாக வைத்திருக்க நடவடிக்கை எடுத்துள்ள வடக்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி, கப்பல்கள் மற்றும் நிறுவனங்களின் கட்டளை அதிகாரிகள், துறைத் தளபதிகள் உள்ளிட்ட அனைத்து அதிகாரிகள் மற்றும் மாலுமிகளுக்கு தனது நன்றியைத் தெரிவித்த கடற்படைத் தளபதி, கோவிட் -19 பரவுவதைத் தடுக்க வழங்கப்பட்ட நிலையான நடவடிக்கைக் கொள்கைகளை தொடர்ந்து பின்பற்றுமாறு அறிவுறுத்தினார்.

இந்த விஜயத்தின் போது, இலங்கை கடற்படை கப்பல் உத்தர நிறுவனத்தில் கட்டப்பட்டு வரும் புதிய அதிகாரி இல்லத்தின் கட்டுமானப் பணிகளை ஆய்வு செய்த கடற்படை தளபதி இலங்கை கடற்படை கப்பல் அக்போ, எலார, கோட்டைம்பர, கஞ்சதேவ மற்றும் வேலுசுமன ஆகிய நிருவனங்களிலும் கண்காணிப்பு சுற்றுப்பயணம் மேற்கொண்டார், மேலும், இந்த நிகழ்வைக் குறிக்கும் வகையில் கடற்படைத் தளபதியின் பங்கேற்புடன் மரக்கன்றுகள் நடவு திட்டமொன்றும் மேற்கொள்ளப்பட்டது.

இந்த விஜயத்தின் போது, வரலாற்று சிறப்புமிக்க நாகதீப ரஜமஹா விஹாரயவுக்கு கடற்படைத் தளபதி மரியாதை செலுத்தினார். அதன்பிறகு, வடக்கு மாகாணத்தின் தலைமை சங்க நாயக்க, நாகதீப ரஜமஹா விஹாரயவின் தளபதி, பிரவீணாச்சார்ய, தம்மகித்தி ஸ்ரீ, மிகவும் புனிதமான நவந்தகல பதும கித்தி திஸ்ஸ நாயகத் தேர்ரை சந்தித்து ஆசிர்வாதம் பெற்றார். அங்கு கடற்படைக்கும் நாகதீப ரஜமஹா விஹாரயவுக்கும் இடையிலான நெருங்கிய உறவை நினைவு கூர்ந்த தேரர், கடமைகளை ஒழுங்காக நிறைவேற்றியதற்காக கடற்படைத் தளபதி உட்பட முழு கடற்படைக்கும் தனது ஆசீர்வாதங்களை வழங்கினார்.

மேலும், கடற்படை தளபதியின் கடற்படை வாழ்க்கையில் ஒரு அடையாளமான தற்போது இலங்கை கடற்படை கப்பல் வேலுசுமன நிறுவனத்தால் நிர்வகிக்கப்படுகின்ற நாகதேவந்துரை கடற்படைப் பிரிவை 2020 செப்டம்பர் 27 அன்று ஆய்வு செய்த பின்னர், கடற்படை தளபதி தனது உத்தியோகபூர்வ பயணத்தை நிறைவு செய்தார்.