சதுப்பு நில கன்றுகளை வெட்டிய மூன்று நபர்களை கடற்படை கைது செய்தது

ஜூலை 17, 2020 அன்று மன்னாரில் உள்ள வான்காலை பகுதியில் கடற்படை நடத்திய தேடுதல் நடவடிக்கையின் போது, சதுப்பு நில கன்றுகளை வெட்டிக் கொண்டிருந்த மூன்று பேரை கடற்படை கைது செய்தது.

கடல் சூழல் அமைப்பில் பல்லுயிர் பாதுகாப்பிற்கு சதுப்புநிலங்கள் அவசியம் என்பதால் இலங்கை கடற்படை சதுப்புநில சூழலைப் பாதுகாக்க தொடர்ந்து செயல்பட்டு வருகிறது. அதன்படி, வட மத்திய கடற்படை கட்டளையுடன் இணைந்த கடற்படை வீரர்கள் குழு மன்னாரில் உள்ள வான்காலை பகுதியில் ரோந்துப் பணியில் ஈடுபட்டிருந்த போது சதுப்பு நில கன்றுகளை வெட்டிக் கொண்டிருந்த 3 பேரை கைது செய்தது. 29, 41 மற்றும் 51 வயதுடைய சந்தேக நபர்கள் அதே பகுதியில் வசிப்பவர்கள் என அடையாளம் காணப்பட்டு மேலதிக விசாரணைகளுக்காக மது வனவிலங்கு அலுவலகத்தில் ஒப்படைக்கப்பட்டனர்.

கடலோர அரிப்பைத் தடுக்க மிகவும் உதவியாக இருக்கும் இந்த சதுப்புநில தாவர அமைப்பை அழிக்க மிகச் சிலரே இருக்கின்றனர். இதுபோன்ற அழிவுகரமான செயல்களைத் தடுக்க கடற்படை தொடர்ந்து செயல்பட்டு வருகிறது. கடலோர அரிப்பைத் தடுக்கும் மற்றும் பாதுகாக்கும் நோக்கத்துடன் தீவின் ஏரி மற்றும் சதுப்புநில சுற்றுச்சூழல் பகுதிகளில் கடற்படை நடவு திட்டங்களை கடற்படை வெற்றிகரமாக செயல்படுத்தியுள்ளது.