கடற்படை மற்றொரு சமூக சேவையைத் தொடங்கியது - கொழும்பு, காலி முகத்திடம் பிளாஸ்டிக் கழிவுகள் இல்லாத மண்டலமாக மாற்றுவதற்கான கடற்படையின் பணி

உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகள் அதிகளவில் வருகை தரும் காலி முகத்திடம் மற்றும் கடற்கரை பாலிதீன் மற்றும் பிளாஸ்டிக்குகளால் ஏற்படும் சுற்றுச்சூழல் பாதிப்புக்கு தீர்வாக இன்று (2020 ஜனவரி 20) படைப்பு மற்றும் கவர்ச்சிகரமான குப்பைத் தொட்டிகளை நிறுவ இலங்கை கடற்படை நடவடிக்கை எடுத்துள்ளது.

சிதைந்து போகாத கழிவுகள், பாலிதீன் மற்றும் பிளாஸ்டிக் ஆகியவற்றால் ஏற்படும் சுற்றுச்சூழல் பாதிப்புகள் குறித்து இலங்கை கடற்படை சிறப்பு கவனம் செலுத்தியுள்ளது. அதன்படி, பொதுமக்களால் அங்கீகரிக்கப்படாத கழிவுகளை அகற்றுவதை நிறுத்த கடற்படையின் சமூக சேவை முயற்சியாக ஆக்கபூர்வமான கழிவுத் தொட்டிகள் நிறுவப்பட்டன. கடல் சூழல் அமைப்பைப் பாதுகாப்பதற்காக ஒரு குப்பைத் தொட்டி ஒரு மீன் உருவத்துடன் உருவாக்கப்பட்டதுடன் இது மக்கள் கவனத்தை ஈர்த்துள்ளது. காலி முகத்திடம் மற்றும் கடற்கரையை உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகள் நிறைந்த அழகான இடமாக மாற்ற கடற்படை செயல்படுகின்றது.

மேலும், சேகரிக்கப்பட்ட பாலிதீன் மற்றும் பிளாஸ்டிக் மறுசுழற்சி செய்வதன் மூலம் ஆடம்பரமான பொருட்கள், மலர் பானைகள், வேலி இடுகைகள் மற்றும் தோட்டங்களுக்கான தளம் அமைக்கும் கற்கள் ஆகியவற்றை கடற்படை உற்பத்தி செய்கிறது. மேலும் பிளாஸ்டிக் மறுசுழற்சிக்கான சில முன் செயலாக்க மையங்களை கடற்படை பராமரிக்கிறது.

இத்தகைய திட்டங்களை நடத்துவதன் மூலம் பிளாஸ்டிக் மற்றும் பாலிதீன் இல்லாத இலங்கையை உருவாக்க கடற்படை எதிர்பார்க்கிறது, மேலும் இதுக்காக நாம் அனைவரும் கைகோர்த்து செயல்பட வேண்டும்.