இலங்கை கடற்படை கடற்கரை சுத்தம் செய்தல் திட்டம் மற்றும் நீர் விளையாட்டு நிகழ்ச்சி யொன்று காலி முகத்திடலில் மேற்கொண்டுள்ளது.

இலங்கை கடற்படையின் 69 வது ஆண்டு விழாவை முன்னிட்டு இலங்கை கடற்படை ஏற்பாடு செய்த கடற்கரை சுத்தம் செய்தல் மற்றும் நீர் விளையாட்டு நிகழ்ச்சி இன்று (2019 டிசம்பர் 29) காலி முகத்திடலில் வெற்றிகரமாக நடைபெற்றது.

பல நூற்றாண்டுகளின் வரலாற்றைக் கொண்ட கொழும்பு நகரத்தில் உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளுக்கு காலி முகத்திடம் ஒரு முக்கிய ஈர்ப்பாகும். பல்லாயிரக்கணக்கான சுற்றுலாப் பயணிகள் தங்களது ஓய்வு நேரத்தையும் ஓய்வையும் அனுபவிக்க இங்கு வருகிறார்கள். எனவே, காலி முகத்திடம் சுற்றியுள்ள கடற்கரைகளை பராமரிக்க இலங்கை கடற்படை வழக்கமான கடற்கரை சுத்தம் செய்யும் திட்டங்களை மேற்கொண்டு வருகிறது.

கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியல் டி சில்வாவின் ஆக்கபூர்வமான கருத்துப் படி மேற்கொள்ளப்பட்ட "நீல பசுமைப் போர்" திட்டத்தின் கீழ் தீவைச் சுற்றியுள்ள கடலோர மற்றும் கடல் சுற்றுச்சூழல் அமைப்புகளைப் பாதுகாக்க பல சூழல் நட்பு திட்டங்கள் செயல்படுத்தப்படுகின்றன.

உள்ளூர் மற்றும் வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளால் காலி முகத்திடம் கரையில் சுற்றுச்சூழல் நட்பு சுற்றுலாவை எவ்வாறு அனுபவிக்க முடியும் என்பதற்கான எடுத்துக்காட்டவும் கடல் சூழலை சுத்தமாக வைத்திருப்பதன் முக்கியத்துவம் குறித்த பொது விழிப்புணர்வை ஊக்குவிப்பதும் இந்த திட்டத்தின் நோக்கமானது. இந்த நிகழ்வில் நீச்சல், கயாக் படகு போட்டிகள், நீர் விளையாட்டு போட்டிகள் மற்றும் கடற்கரை மையமாகக் கொண்ட கடற்கரை கைப்பந்து போட்டி, கடல் மற்றும் கடற்கரையில் வாழ்க்கை மற்றும் பாதுகாப்பு குறித்து பொதுமக்களுக்கு அறிவுறுத்துவதற்கான சுட்டிக்காட்டுதலும் இடம்பெற்றது. இந் நிகழ்வுக்காக கடற்படைத் தளபதி வைஸ் அட்மிரல் பியால் டி சில்வா, கடற்படை செயல்பாடுகளுக்கான இயக்குனர்,, கொமடோர் பிரியந்த பெரேரா மற்றும் நீச்சல் சுரி, ஜூலியன் போலின் ஆகியோர் கழந்துகொண்டனர்.

மேற்கு கடற்படை கட்டளையின் தளபதி, இயக்குநர் ஜெனரல்கள், மூத்த கடற்படை அதிகாரிகள், கோட்டை போலீஸ் போக்குவரத்து பிரிவு மற்றும் சுற்றுச்சூழல் பிரிவில் இணைக்கப்பட்ட அதிகாரிகள், போலின் நீச்சல் அகாடமியுடன் இணைக்கப்பட்ட பயிற்சியாளர்கள், இலங்கை உயிர் காக்கும் சங்கம், கொழும்பு நகராட்சி மன்றத்தின் குப்பை அகற்றும் பிரிவு கொழும்பின் விசாக வித்யாலயச் சேர்ந்த மாணவர்கள் உட்பட ஏராளமான நபர்கள் இந் நிகழ்வுக்காக கழந்துகொண்டனர்.