இந்தியாவில் நடைப்பெறுப்படுகிற 2016 சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்துக்கு கடற்படைத் தளபதி பறப்பட்டார்.
 

கிழக்கு இந்தியாவில் “ விஷாகபட்னம்” கடற் கரையில் நடைப்பெறுப்படுகிற இச் சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்தில் பிரதான அத்தியாயத்திற்காக வெளிநாடு தலைவர்கள் 24 பேர் கலைந்து கொண்டுப்படும். இந்து கடற்படையின் கிழக்கு கட்டளையை அனுசரனையின் அந்திரா பிரதேசத்திற்கு கிட்ட “பெங்காலி பொக்க” தொடர்புள்ள நிகழ்கிற இச் சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்தில் பிரதான அத்தியாயத்திற்காக இலங்கை மற்றும் 50 நாடுகளில் கடற்படைகள் சேர்ப்படும்.

இம் முறை நடைப்பெறுப்படுகிற சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்திற்காக கடறபடைத் தளபதி ரவீந்திர விஜேகுணரத்ன அவர்களின் தலைமையின் இலங்கை கடற்படையில் “ சயுர” கப்பலுடன் அதிகாரிகள் மற்றும் வீர்ர்கள் 275 பேர் பங்குபற்றுவார்கள். இதற்காக ஏனைய படைகள் பிரதிநிதித்துவப்படுத்தின் யுத்தம் கப்பல்கள் 24 மற்றும் ஏனைய கப்பல்கள் 90 ம் ஹோர்க் தாக்குதல் ஜெட் மற்றும் பல வகையான ஹெலிகொப்டர் 75ம் இணைத்து கொண்டும். இச் சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்தல் முதன் முதலாக 2001 வருடத்தில் மும்பாயில் நடைபெற்றுடன் இவ் வருடத்தில் 2வது முறை ஆகும்

யுத்தத்துக்கு ஆயத்தமான கௌரவ கட்டளையாளராக இந்து ஜனாதிபதி திரு பிரனாப் முகர்ஜி அவர்கள் ஜனாதிபதி படகுவாக இந்து க.க சுமித்திர கப்பலில் ஏறி இச் சந்தர்பத்திற்கு இணைப்படுவார். வீர்ர்கள் 150 பேரால் ஜனாதிபதி அவர்களுக்கு வணக்கம் பீரங்கிவேட்டு மரியாதை பரிசளிக்கப்படும். இச் சந்தர்பத்திற்கு சேர்ப்படுகிற விஷேட அழைக்கப்பட்ட அதிதிகள் ஆறு வரிசையில் நிறுவப்பட்ட இந்தியா மற்றும் பிறநாடு கப்பல்கள் சரிபார்த்து நிகழ்த்துக்கப்பட்டது. “ சமுத்திரம் மூலம் கடற்படைகள் ஒன்று படுத்தல்” அய்வுப்பொருள் மீது நடைப்பெறுப்படுகிற சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்து மூலம் மிக நாடுகளில் நண்பனையை மேலும் பலமுள்ளாகும்.

இந்து பிரதமர் திரு நரேந்திரஸ்ரீ மோதி அவர்களால் இச் சந்தர்பத்திற்கு இணைப்ப முன்பின் தெரியாதவர்கள் அழைப்பார். கடல் களத்தில் வினைத்திட்ட கார்களின் திறமையை காட்ட விதிக்கப்பட்ட கண்காட்சி அந்திரா பிரதேசத்தில் பிரதான அமைச்சர் ஸ்ரீ சந்திரபாஸ்ரஹு நயிது அவர்களால் திறக்கப்படும். மேலும் இதற்கு ஒன்றாகப் போகிறாக “ பாதுகாப்புச் சமுத்திர எதிர்காலத்துக்காக சேர்ந்து நடவடிக்க்கையும்” அய்வுப்பொருள் மீது நடைப்பெறுப்படுகிற ரெண்டு நாட்கள் சர்வதேச சமுத்திர மாநாடு இந்து பாதுகாப்பு அமைச்சர் திரு மனோகர் பரிக்கார் அவர்களால் திறக்கப்படும். மாசி மாதம் 08 ம் திகதி மாலையில் இலங்கை கடற்படை இசைக்குழு மற்றும் கலாசார குழும் இணைத்து கொண்டுபடுகிற சர்வதேச கலைவிழாவின் பின்னர் இவ் நிகழ்ச்சி முடிக்கப்படும்.

சர்வதேச கப்பல்கள் சரிபார்த்துக்கு இணைக்க இலங்கை கடற்படைத் தளபதி வயிஸ் அத்மிரால் ரவீந்திர விஜேகுணரத்ன அவர்கா இந்து கடற்படைப் தலைவர் அத்மிரால் ஆர்கே தோவனோடு இருவிருத்தலை கலந்துரையாடுபின்னர் செய்தி பத்திரிகை பேச்சு வார்தகைகு பங்குபற்றுவார். இந்து பிரதமர் தலைமையின் நடைபெறுகின்ற உத்தியோக சம்பாஷணைக்கு பங்குபற்று தீர்மானிக்கப்படுவார்.