மண்ணெண்ணை வெளியேறு சம்பவங்கள் செயலாட்சி செய்யும் பயிற்சி.
 

ஜப்பான் சர்வதேச ஓத்துபைபு பணியகத்தில் உதவியினால் ஜப்பான் கடற்கறைப் பாதுகாப்பு படைப்பிரவின் ஆலோசனை மீது மண்ணெண்ணை வெளியேறு சம்பவங்கள் செயலாட்சி செய்யும் சம்பந்தமாக பயிற்சியும் இன்று 29 திக்ஓவிட்டையில் மீன்பித் துறைமுகத்தில் நடைபெற்றது.

பாதுகாப்பு அமைச்சர் திரு ருவன் விஜயவர்தன அவர்களாவார் இப் பயிற்சி பார்ப்பதற்காக கலைந்து கொண்டையுடன் இலங்கையின் ஜப்பான் துதுவர் திரு. கெனெசி சுகனுமா அவர்களும் கடற்படைத் தளபதி வயிஸ் அத்மிரால் ரவீந்திர விஜேகுரத்ன அவர்கள் மற்றும் கடற்கறைத் திணைக்களத்தில் பணிப்பாளர் ஜனரால் ரியர் அத்மிரால் சமந்த விமலதுங்க அவர்களும் அச் சந்தர்பத்திற்கு கலைந்து கொண்டனர்.

கடலுக்கு மண்ணெண்ணை வெளியேறு மூலம் சமுத்திர சூழல் அழிப்பு இன்று உலகத்திற்கு பிரதானமான மிரட்டலாகத்துடன் உலகில் எல்லா கப்பல்களில் அவசர விபத்து மற்றும் பல்லின காரணங்கள் மீது மண்ணெண்ணை கலைந்து கொண்டத்து. அது மூலம் சமுத்திரத்திற்கு மிக அழிவிகள் தரும். கடலுக்கு இடுத்த மண்ணெண்ணை குறகிய காலங்களில் விணைத்திறனுள்ளமாயின் அகற்று நடவடிக்கையை செய்யில்லாதல் அது நீண்ட காலம் கடல் சூலழைக்கு பிரச்சினையாகும். இலங்கை சர்வதேச கடல் எல்லையை இருந்தமெய்யால் மண்ணெண்ணை வெளியேறு சம்பவங்கள் செயலாட்சி செய்வதற்காக உடனடியாக ஆயத்த இருந்தல் முக்கியமானது. அதன் படி விபத்து தடை மற்றும் சுற்றால் பதுகாப்பையை பாதுகாப்பு சம்பந்தமாக ஜப்பான் அரசு மூலம் அவர்களின் அறிவு இலங்கை கடற்கறைப் பாதுகாப்புக்கு நன்கொடை அங்கே நடவடிக்கைப்பட்டது.